Công văn 81103/CT-TTHT

Công văn 81103/CT-TTHT năm 2017 về hướng dẫn nghĩa vụ thuế khi nhận quà tặng bằng tiền do Cục Thuế thành phố Hà Nội ban hành

Nội dung toàn văn Công văn 81103/CT-TTHT 2017 hướng dẫn nghĩa vụ thuế khi nhận quà tặng bằng tiền Hà Nội


TỔNG CỤC THUẾ
CỤC THUẾ TP HÀ NỘI
-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 81103/CT-TTHT
V/v hướng dẫn nghĩa vụ thuế khi nhận quà tặng bằng tiền.

Hà Nội, ngày 19 tháng 12 năm 2017

 

Kính gửi: Công ty TNHH Herizme Việt Nam
(Đ/c: Tầng 12 Viet Tower, số 1 Thái Hà, P. Trung Liệt, Q. Đống Đa, TP Hà Nội) MST: 0106724972

Trả lời công văn số 03/2017/BC ngày 29/11/2017 của Công ty TNHH Herizme Việt Nam hỏi về chính sách thuế, Cục Thuế TP Hà Nội có ý kiến như sau:

- Căn cứ khoản 15 Điều 7 Thông tư số 78/2014/TT-BTC ngày 18/06/2014 của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành Nghị định số 218/2013/NĐ-CP ngày 26/12/2013 của Chính phủ quy định và hướng dẫn thi hành Luật Thuế thu nhập doanh nghiệp

“15. Quà biếu, quà tặng bằng tiền, bằng hiện vật; thu nhập nhận được bằng tiền, bằng hiện vật từ các nguồn tài trợ; thu nhập nhận được từ các khoản hỗ trợ tiếp thị, hỗ trợ chi phí, chiết khấu thanh toán, thưởng khuyến mại và các khoản hỗ trợ khác. Các khoản thu nhập nhận được bằng hiện vật thì giá trị của hiện vật được xác định bằng giá trị của hàng hóa, dịch vụ tương đương tại thời điểm nhận.”

- Căn cứ khoản 1 Điều 5 Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành Luật thuế giá trị gia tăng và Nghị định số 209/2013/NĐ-CP ngày 18/12/2013 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Thuế giá trị gia tăng hướng dẫn về các trường hợp không phải kê khai, tính nộp thuế GTGT:

1. Tổ chức, cá nhân nhận các khoản thu về bồi thường bằng tiền (bao gồm cả tiền bồi thường về đất và tài sản trên đất khi bị thu hồi đất theo quyết định của cơ quan Nhà nước có thẩm quyền), tiền thưởng, tiền hỗ trợ, tiền chuyển nhượng quyền phát thải và các khoản thu tài chính khác.

Cơ sở kinh doanh khi nhận khoản tiền thu về bồi thường, tiền thưởng, tiền hỗ trợ nhận được, tiền chuyển nhượng quyền phát thải và các khoản thu tài chính khác thì lập chứng từ thu theo quy định. Đối với cơ sở kinh doanh chi tiền, căn cứ mục đích chỉ để lập chứng từ chi tiền.

Trường hợp bồi thường bằng hàng hóa, dịch vụ, cơ sở bồi thường phải lập hóa đơn và kê khai, tính, nộp thuế GTGT như đối với bán hàng hóa, dịch vụ; cơ sở nhận bồi thường kê khai, khấu trừ theo quy định.

Trường hợp cơ sở kinh doanh nhận tiền của tổ chức, cá nhân để thực hiện dịch vụ cho tổ chức, cá nhân như sửa chữa, bảo hành, khuyến mại, quảng cáo thì phải kê khai, nộp thuế theo quy định.

Căn cứ các quy định trên, trường hợp Công ty TNHH Herizme Việt Nam được nhận một khoản quà tặng bằng tiền từ nước ngoài, nếu khoản tiền này là hợp pháp theo quy định của pháp luật thì Công ty hạch toán vào thu nhập khác để tính thuế TNDN theo quy định.

Các nội dung Công ty hỏi về thủ tục nhận quà tặng và hạch toán kế toán khoản quà tặng không thuộc thẩm quyền của Cục Thuế TP Hà Nội.

Cục Thuế TP Hà Nội trả lời để Công ty TNHH Herizme Việt Nam được biết và thực hiện./.

 


Nơi nhận:
- Như trên;
- Phòng KT1;
- Phòng Pháp chế;
- Lưu: VT, TTHT(2).

KT. CỤC TRƯỞNG
PHÓ CỤC TRƯỞNG




Mai Sơn

 

 

Đã xem:

Đánh giá:  
 

Thuộc tính Công văn 81103/CT-TTHT

Loại văn bảnCông văn
Số hiệu81103/CT-TTHT
Cơ quan ban hành
Người ký
Ngày ban hành19/12/2017
Ngày hiệu lực19/12/2017
Ngày công báo...
Số công báo
Lĩnh vựcThuế - Phí - Lệ Phí
Tình trạng hiệu lựcKhông xác định
Cập nhật3 năm trước
Yêu cầu cập nhật văn bản này

Download Công văn 81103/CT-TTHT

Lược đồ Công văn 81103/CT-TTHT 2017 hướng dẫn nghĩa vụ thuế khi nhận quà tặng bằng tiền Hà Nội


Văn bản bị sửa đổi, bổ sung

    Văn bản liên quan ngôn ngữ

      Văn bản sửa đổi, bổ sung

        Văn bản bị đính chính

          Văn bản được hướng dẫn

            Văn bản đính chính

              Văn bản bị thay thế

                Văn bản hiện thời

                Công văn 81103/CT-TTHT 2017 hướng dẫn nghĩa vụ thuế khi nhận quà tặng bằng tiền Hà Nội
                Loại văn bảnCông văn
                Số hiệu81103/CT-TTHT
                Cơ quan ban hànhCục thuế thành phố Hà Nội
                Người kýMai Sơn
                Ngày ban hành19/12/2017
                Ngày hiệu lực19/12/2017
                Ngày công báo...
                Số công báo
                Lĩnh vựcThuế - Phí - Lệ Phí
                Tình trạng hiệu lựcKhông xác định
                Cập nhật3 năm trước

                Văn bản thay thế

                  Văn bản được dẫn chiếu

                    Văn bản hướng dẫn

                      Văn bản được hợp nhất

                        Văn bản gốc Công văn 81103/CT-TTHT 2017 hướng dẫn nghĩa vụ thuế khi nhận quà tặng bằng tiền Hà Nội

                        Lịch sử hiệu lực Công văn 81103/CT-TTHT 2017 hướng dẫn nghĩa vụ thuế khi nhận quà tặng bằng tiền Hà Nội

                        • 19/12/2017

                          Văn bản được ban hành

                          Trạng thái: Chưa có hiệu lực

                        • 19/12/2017

                          Văn bản có hiệu lực

                          Trạng thái: Có hiệu lực