Công văn 856/CT-TTHT

Công văn 856/CT-TTHT năm 2016 về thuế nhà thầu do Cục thuế thành phố Hồ Chí Minh ban hành

Nội dung toàn văn Công văn 856/CT-TTHT thuế nhà thầu thành phố Hồ Chí Minh 2016


TỔNG CỤC THUẾ
CỤC THU TP.H CHÍ MINH
-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 856/CT-TTHT
V/v: thuế nhà thầu

Thành phố Hồ Chí Minh, ngày 28 tháng 01 năm 2016

 

Kính gửi: Liên danh KEI - NE - OCG - TEDI
Địa chỉ: A9-45, Lô S9, Khu phố Mỹ Phú, P.Tân Phú, Q.7
Mã số thuế: 0312897321

Trả lời văn bản số KNOT/111115 ngày 11/11/2015 và hồ sơ bổ sung của Liên danh về thuế nhà thầu, Cục Thuế có ý kiến như sau:

Căn cứ Thông tư số 103/2014/TT-BTC ngày 06/08/2014 của Bộ Tài chính hướng dẫn thực hiện nghĩa vụ thuế áp dụng đối với tổ chức, cá nhân nước ngoài kinh doanh tại Việt Nam hoặc có thu nhập tại Việt Nam (gọi tắt là thuế nhà thầu):

- Tại Điểm b.2 Khoản 1 Điều 13 quy định về doanh thu tính thuế thu nhập doanh nghiệp (TNDN):

“Trường hợp Nhà thầu nước ngoài ký hợp đồng với Nhà thầu phụ Việt Nam hoặc Nhà thầu phụ nước ngoài thực hiện nộp thuế theo phương pháp kê khai hoặc Nhà thầu phụ nước ngoài nộp thuế theo phương pháp hỗn hợp để giao bớt một phần giá trị công việc hoặc hạng mục được quy định tại Hợp đồng nhà thầu ký với Bên Việt Nam và danh sách các Nhà thầu phụ Việt Nam, Nhà thầu phụ nước ngoài thực hiện phần công việc hoặc hạng mục tương ứng được liệt kê kèm theo Hợp đồng nhà thầu thì doanh thu tính thuế TNDN của Nhà thầu nước ngoài không bao gồm giá trị công việc do Nhà thầu phụ Việt Nam hoặc Nhà thầu phụ nước ngoài thực hiện.

Trường hợp Nhà thầu nước ngoài ký hợp đồng với các nhà cung cấp tại Việt Nam để mua vật tư nguyên vật liệu, máy móc thiết bị để thực hiện hợp đồng nhà thầu và hàng hóa, dịch vụ để phục vụ cho tiêu dùng nội bộ, tiêu dùng các khoản không thuộc hạng mục, công việc mà Nhà thầu nước ngoài thực hiện theo hợp đồng nhà thầu thì giá trị hàng hóa, dịch vụ này không được trừ khi xác định doanh thu tính thuế TNDN của Nhà thầu nước ngoài.

…”

- Tại Mục 4 - Nộp thuế giá trị gia tăng (GTGT) theo phương pháp khấu trừ và thuế TNDN theo tỷ lệ % tính trên doanh thu (sau đây gọi tắt là phương pháp hỗn hợp) quy định:

“Điều 16. Thuế TNDN

Thực hiện theo hướng dẫn tại Điều 13 Mục 3 Chương II.”

Trường hợp Liên danh KEI - NE - OCG - TEDI là nhà thầu chính có pháp nhân, mã số thuế riêng, thực hiện nộp thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ và thuế TNDN theo tỷ lệ % tính trên doanh thu (phương pháp hỗn hp) thực hiện hoạt động dịch vụ tư vấn giám sát xây dựng đoạn JICA tài trợ cho dự án xây dựng đường cao tốc Bắc Nam (Đoạn Bến Lức - Long Thành) với chủ đầu tư là Tổng công ty đầu tư phát triển đường cao tốc Việt Nam, tại hợp đồng nhà thầu Liên danh ký với chủ đầu tư không có điu khoản quy định phân giá trị công việc giám sát cho nhà thu phụ Việt Nam (TEDI) thực hiện thì doanh thu tính thuế TNDN của Liên danh (KEI - NE - OCG - TEDI) không được trừ doanh thu do Nhà thầu phụ Việt Nam (TEDI) thực hiện.

Cục Thuế TP thông báo Liên danh biết để thực hiện theo đúng quy định tại các văn bản quy phạm pháp luật đã được trích dẫn tại văn bản này.

 


Nơi nhận:
- Như trên;
- P.KTr 2;
- P.PC;
- Lưu: VT, TTHT.
3282, 3033 - 8246378 / 2016 QK

KT. CỤC TRƯỞNG
PHÓ
CỤC TRƯỞNG




Trần Thị Lệ Nga

 

Đã xem:

Đánh giá:  
 

Thuộc tính Công văn 856/CT-TTHT

Loại văn bảnCông văn
Số hiệu856/CT-TTHT
Cơ quan ban hành
Người ký
Ngày ban hành28/01/2016
Ngày hiệu lực28/01/2016
Ngày công báo...
Số công báo
Lĩnh vựcThuế - Phí - Lệ Phí
Tình trạng hiệu lựcKhông xác định
Cập nhật5 năm trước
Yêu cầu cập nhật văn bản này

Lược đồ Công văn 856/CT-TTHT thuế nhà thầu thành phố Hồ Chí Minh 2016


Văn bản bị sửa đổi, bổ sung

    Văn bản liên quan ngôn ngữ

      Văn bản sửa đổi, bổ sung

        Văn bản bị đính chính

          Văn bản được hướng dẫn

            Văn bản đính chính

              Văn bản bị thay thế

                Văn bản hiện thời

                Công văn 856/CT-TTHT thuế nhà thầu thành phố Hồ Chí Minh 2016
                Loại văn bảnCông văn
                Số hiệu856/CT-TTHT
                Cơ quan ban hànhCục thuế thành phố Hồ Chí Minh
                Người kýTrần Thị Lệ Nga
                Ngày ban hành28/01/2016
                Ngày hiệu lực28/01/2016
                Ngày công báo...
                Số công báo
                Lĩnh vựcThuế - Phí - Lệ Phí
                Tình trạng hiệu lựcKhông xác định
                Cập nhật5 năm trước

                Văn bản thay thế

                  Văn bản được dẫn chiếu

                    Văn bản hướng dẫn

                      Văn bản được hợp nhất

                        Văn bản gốc Công văn 856/CT-TTHT thuế nhà thầu thành phố Hồ Chí Minh 2016

                        Lịch sử hiệu lực Công văn 856/CT-TTHT thuế nhà thầu thành phố Hồ Chí Minh 2016

                        • 28/01/2016

                          Văn bản được ban hành

                          Trạng thái: Chưa có hiệu lực

                        • 28/01/2016

                          Văn bản có hiệu lực

                          Trạng thái: Có hiệu lực