Công văn 95/CT-TTHT

Công văn 95/CT-TTHT năm 2017 về chính sách thuế giá trị gia tăng khi khuyến mại hàng hóa do Cục thuế thành phố Hồ Chí Minh ban hành

Nội dung toàn văn Công văn 95/CT-TTHT 2017 thuế giá trị gia tăng khi khuyến mại hàng hóa Hồ Chí Minh


TỔNG CỤC THUẾ
CỤC THUẾ TP.HỒ CHÍ MINH

-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 95/CT-TTHT
V/v: Chính sách thuế

Thành phố Hồ Chí Minh, ngày 05 tháng 01 năm 2017

 

Kính gửi: Công ty TNHH MekatradeViệt Nam
Địa chỉ: số 168 Xô Viết Nghệ Tĩnh, P. 21, Q. Bình Thạnh, TP. Hồ Chí Minh
Mã số thuế: 0307954863

Trả lời văn bản số 010/CV/MK2016 ngày 29/11/2016 của Công ty về chính sách thuế, Cục Thuế TP có ý kiến như sau:

Căn cứ Điểm 2.4 Phục lục 4 ban hành kèm theo Thông tư số 39/2014/TT-BTC ngày 31/3/2014 của Bộ Tài chính hướng dẫn về hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ:

“2.4. Sử dụng hóa đơn, chứng từ đối với hàng hóa, dịch vụ khuyến mại, quảng cáo, hàng mẫu, cho, biếu, tặng và tiêu dùng nội bộ đối với tổ chức kê khai, nộp thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ:

a) Đối với sản phẩm, hàng hóa, dịch vụ dùng để khuyến mại theo quy định của pháp luật về thương mại thì phải lập hóa đơn, trên hóa đơn ghi tên và số lượng hàng hóa, ghi rõ là hàng khuyến mại, quảng cáo, hàng mu và thực hiện theo hướng dẫn của pháp luật về thuế GTGT.

b) Đối với hàng hóa, dịch vụ dùng để cho, biếu, tặng, trao đổi, trả thay lương cho người lao động và tiêu dùng nội bộ thì phải lập hóa đơn GTGT (hoặc hóa đơn bán hàng), trên hóa đơn ghi đầy đủ các chỉ tiêu và tính thuế GTGT như hóa đơn xuất bán hàng hóa, dịch vụ cho khách hàng.”

Căn cứ Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn về Thuế giá trị gia tăng (GTGT):

+ Tại Khoản 5 Điều 7 quy định giá tính thuế GTGT:

“Đối với sản phẩm, hàng hóa, dịch vụ dùng để khuyến mại theo quy định của pháp luật về thương mại, giá tính thuế được xác định bằng không (0); trường hợp hàng hóa, dịch vụ dùng để khuyến mại nhưng không thực hiện theo quy định của pháp luật về thương mại thì phải kê khai, tính nộp thuế như hàng hóa, dịch vụ dùng để tiêu dùng nội bộ, biếu, tặng, cho.

…"

Căn cứ các quy định nêu trên, trường hợp Công ty thực hiện chương trình khuyến mại “mua phân bón đón nhận quà” cho khách hàng (người tiêu dùng cuối cùng, nhà phân phối và đại lý) theo quy định pháp luật về thương mại thì về nguyên tắc khi khuyến mại hàng hóa, Công ty phải lập hóa đơn, trên hóa đơn ghi rõ là hàng khuyến mại, giá tính thuế GTGT bằng (0).

Trường hợp Công ty trong thời gian thực hiện chương trình khuyến mại (ngày 15/12/2015 đến ngày 30/01/2016) có xuất hàng khuyến mại (ứng trước) để giao cho nhà phân phối nhưng đến khi kết thúc chương trình khuyến mại Công ty mới lập hóa đơn hàng khuyến mại là không phù hợp với quy định.

Cục Thuế TP thông báo Công ty biết để thực hiện theo đúng quy định tại các văn bản quy phạm pháp luật đã được trích dẫn tại văn bản này.

 


Nơi nhận:
- Như trên;
- Phòng PC;
- CCT Q. Bình Thạnh;
- Lưu: VT, TTHT.
2980- 22939526 (01/12/2016)
nttlan

KT. CỤC TRƯỞNG
PHÓ CỤC TRƯỞNG




Nguyễn Nam Bình

 

 

Đã xem:

Đánh giá:  
 

Thuộc tính Công văn 95/CT-TTHT

Loại văn bảnCông văn
Số hiệu95/CT-TTHT
Cơ quan ban hành
Người ký
Ngày ban hành05/01/2017
Ngày hiệu lực05/01/2017
Ngày công báo...
Số công báo
Lĩnh vựcThuế - Phí - Lệ Phí
Tình trạng hiệu lựcKhông xác định
Cập nhật5 năm trước
Yêu cầu cập nhật văn bản này

Lược đồ Công văn 95/CT-TTHT 2017 thuế giá trị gia tăng khi khuyến mại hàng hóa Hồ Chí Minh


Văn bản bị sửa đổi, bổ sung

    Văn bản liên quan ngôn ngữ

      Văn bản sửa đổi, bổ sung

        Văn bản bị đính chính

          Văn bản được hướng dẫn

            Văn bản đính chính

              Văn bản bị thay thế

                Văn bản hiện thời

                Công văn 95/CT-TTHT 2017 thuế giá trị gia tăng khi khuyến mại hàng hóa Hồ Chí Minh
                Loại văn bảnCông văn
                Số hiệu95/CT-TTHT
                Cơ quan ban hànhCục thuế thành phố Hà Nội
                Người kýNguyễn Nam Bình
                Ngày ban hành05/01/2017
                Ngày hiệu lực05/01/2017
                Ngày công báo...
                Số công báo
                Lĩnh vựcThuế - Phí - Lệ Phí
                Tình trạng hiệu lựcKhông xác định
                Cập nhật5 năm trước

                Văn bản thay thế

                  Văn bản được dẫn chiếu

                    Văn bản hướng dẫn

                      Văn bản được hợp nhất

                        Văn bản gốc Công văn 95/CT-TTHT 2017 thuế giá trị gia tăng khi khuyến mại hàng hóa Hồ Chí Minh

                        Lịch sử hiệu lực Công văn 95/CT-TTHT 2017 thuế giá trị gia tăng khi khuyến mại hàng hóa Hồ Chí Minh

                        • 05/01/2017

                          Văn bản được ban hành

                          Trạng thái: Chưa có hiệu lực

                        • 05/01/2017

                          Văn bản có hiệu lực

                          Trạng thái: Có hiệu lực