Công văn 9530/CT-TTHT

Công văn 9530/CT-TTHT năm 2015 về chi phí được trừ do Cục thuế thành phố Hồ Chí Minh ban hành

Nội dung toàn văn Công văn 9530/CT-TTHT chi phí được trừ Hồ Chí Minh 2015


TỔNG CỤC THUẾ
CỤC THUẾ TP HỒ CHÍ MINH

-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 9530/CT-TTHT
V/v: Chi phí được trừ

Thành phố Hồ Chí Minh, ngày 21 tháng 10 năm 2015

 

Kính gửi: Công ty TNHH Lô-gi-stíc Hàng hóa Quốc tế
Địa chỉ: Số 02A Nguyễn Thị Minh Khai, P.Đa Kao, Q.1, TP.HCM
Mã số thuế: 0308780634

Trả lời văn bản s01/2015/CIL-TCT ngày 17/8/2015 (Cục Thuế TP nhận được ngày 5/10/2015) của Công ty về chi phí được trừ, Cục Thuế TP có ý kiến như sau:

Căn cứ Điểm 2.2 Khoản 2 Mục IV Phần C Thông tư số 130/2008/TT-BTC ngày 26/12/2008 của Bộ Tài chính hướng dẫn về thuế thu nhập doanh nghiệp (TNDN) (áp dụng từ ngày 01/1/2009 đến ngày 09/9/2012) quy định các khoản chi không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế:

“Các khoản chi không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế bao gồm:

2.2. Chi khấu hao tài sản cố định thuộc một trong các trường hợp sau:

b) Chi khấu hao đối với tài sản cố định không có giấy tờ chứng minh được thuộc quyền sở hữu của doanh nghiệp (trừ tài sản cố định thuê mua tài chính).

…”

Căn cứ Điều 4 Thông tư số 96/2015/TT-BTC ngày 22/06/2015 của Bộ Tài Chính hướng dẫn về thuế thu nhập doanh nghiệp (TNDN) (áp dụng cho kỳ tính thuế TNDN từ năm 2015) sửa đổi, bổ sung Điều 6 Thông tư số 78/2014/TT-BTC (đã được sa đổi, bổ sung tại Khoản 2 Điều 6 Thông tư số 119/2014/TT-BTCĐiều 1 Thông tư số 151/2014/TT-BTC) như sau:

. “Điều 6. Các khoản chi được trừ và không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế

1. Trừ các khoản chi không được trừ nêu tại Khoản 2 Điều này, doanh nghiệp được trừ mọi khoản chi nếu đáp ứng đủ các điều kiện sau:

a) Khoản chi thực tế phát sinh liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp.

b) Khoản chi có đủ hóa đơn, chứng từ hợp pháp theo quy định của pháp luật.

c) Khoản chi nếu có hóa đơn mua hàng hóa, dịch vụ từng lần có giá trị từ 20 triệu đồng trở lên (giá đã bao gồm thuế GTGT) khi thanh toán phải có chng từ thanh toán không dùng tiền mặt.

Chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt thực hiện theo quy định của các văn bản pháp luật về thuế giá trị gia tăng.

2. Các khoản chi không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế bao gồm:

2.2. Chi khấu hao tài sản cố định thuộc một trong các trường hợp sau:

b) Chi khấu hao đối với tài sản cố định không có giấy tờ chứng minh thuộc quyền sở hữu của doanh nghiệp (trừ tài sản cố định thuê mua tài chính).

…”

Trường hợp của Công ty theo trình bày, năm 2009 có mua hai chiếc xe nâng loại 5 tấn và 25 tấn, nếu hai xe nâng này là tài sản không phải làm thủ tục đăng ký quyền sở hữu với cơ quan chức năng có thẩm quyền thì Công ty căn cứ vào hóa đơn mua tài sản hợp pháp để hạch toán tài sản cố định, trích khấu hao tính vào chi phí được trừ khi tính thuế TNDN.

Trường hợp Công ty có thuê xe để đưa nhân viên đi công tác phục vụ cho hoạt động sản xuất kinh doanh của Công ty nếu có hóa đơn hợp pháp và chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt (đối với hóa đơn giá trị thanh toán từ 20 triệu đồng trlên) thì Công ty được tính vào chi phí được trừ khi tính thuế TNDN.

Cục Thuế TP thông báo Công ty biết để thực hiện theo đúng quy định tại các văn bản quy phạm pháp luật đã được trích dẫn tại văn bản này.

 


Nơi nhận:

- Như trên;
- P.KT2;
- P.PC;
- Lưu VT; TTHT.

KT. CỤC TRƯỞNG
PHÓ CỤC TRƯỞNG




Trần Thị Lệ Nga

 

Đã xem:

Đánh giá:  
 

Thuộc tính Công văn 9530/CT-TTHT

Loại văn bảnCông văn
Số hiệu9530/CT-TTHT
Cơ quan ban hành
Người ký
Ngày ban hành21/10/2015
Ngày hiệu lực21/10/2015
Ngày công báo...
Số công báo
Lĩnh vựcDoanh nghiệp, Thuế - Phí - Lệ Phí
Tình trạng hiệu lựcKhông xác định
Cập nhật7 năm trước
Yêu cầu cập nhật văn bản này

Lược đồ Công văn 9530/CT-TTHT chi phí được trừ Hồ Chí Minh 2015


Văn bản bị sửa đổi, bổ sung

    Văn bản liên quan ngôn ngữ

      Văn bản sửa đổi, bổ sung

        Văn bản bị đính chính

          Văn bản được hướng dẫn

            Văn bản đính chính

              Văn bản bị thay thế

                Văn bản hiện thời

                Công văn 9530/CT-TTHT chi phí được trừ Hồ Chí Minh 2015
                Loại văn bảnCông văn
                Số hiệu9530/CT-TTHT
                Cơ quan ban hànhCục thuế thành phố Hồ Chí Minh
                Người kýTrần Thị Lệ Nga
                Ngày ban hành21/10/2015
                Ngày hiệu lực21/10/2015
                Ngày công báo...
                Số công báo
                Lĩnh vựcDoanh nghiệp, Thuế - Phí - Lệ Phí
                Tình trạng hiệu lựcKhông xác định
                Cập nhật7 năm trước

                Văn bản thay thế

                  Văn bản được dẫn chiếu

                    Văn bản hướng dẫn

                      Văn bản được hợp nhất

                        Văn bản gốc Công văn 9530/CT-TTHT chi phí được trừ Hồ Chí Minh 2015

                        Lịch sử hiệu lực Công văn 9530/CT-TTHT chi phí được trừ Hồ Chí Minh 2015

                        • 21/10/2015

                          Văn bản được ban hành

                          Trạng thái: Chưa có hiệu lực

                        • 21/10/2015

                          Văn bản có hiệu lực

                          Trạng thái: Có hiệu lực