Công văn 9607/CT-TTHT

Công văn 9607/CT-TTHT năm 2015 về chi phí được trừ khi tính thuế thu nhập doanh nghiệp do Cục thuế thành phố Hồ Chí Minh ban hành

Nội dung toàn văn Công văn 9607/CT-TTHT chi phí được trừ khi tính thuế thu nhập doanh nghiệp Hồ Chí Minh 2015


TỔNG CỤC THUẾ
CỤC THUẾ TP. HỒ CHÍ MINH
-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 9607/CT-TTHT
V/v: Chi phí được trừ khi tính thuế thu nhập doanh nghiệp

Thành phố Hồ Chí Minh, ngày 23 tháng 10 năm 2015

 

Kính gửi: Công ty TNHH Reeracoen Việt Nam
Địa chỉ: 180-182 Lý Chính Thắng, P.9, Q.3
Mã số thuế: 0312981333

Trả lời văn bản không ghi ngày (Cục Thuế TP nhận ngày 18/9/2015) của Công ty về chi phí được trừ khi tính thuế thu nhập doanh nghiệp (TNDN), Cục Thuế TP có ý kiến như sau:

Căn cứ Điều 4 Thông tư số 96/2015/TT-BTC ngày 22/6/2015 của Bộ Tài chính sửa đổi, bổ sung Điều 6 Thông tư số 78/2014/TT-BTC ngày 18/6/2014 của Bộ Tài chính hướng dẫn về thuế TNDN:

“Điều 6. Các khoản chi được trừ và không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế

1. Trừ các khoản chi không được trừ nêu tại Khoản 2 Điều này, doanh nghiệp được trừ mọi khoản chi nếu đáp ứng đủ các điều kiện sau:

a) Khoản chi thực tế phát sinh liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp.

b) Khoản chi có đủ hóa đơn, chứng từ hợp pháp theo quy định của pháp luật.

c) Khoản chi nếu có hóa đơn mua hàng hóa, dịch vụ từng lần có giá trị từ 20 triệu đồng trở lên (giá đã bao gồm thuế GTGT) khi thanh toán phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt.

Chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt thực hiện theo quy định của các văn bản pháp luật về thuế giá trị gia tăng.

…”

Trường hợp Công ty theo trình bày, có nhân viên người nước ngoài được công ty mẹ ở nước ngoài cử sang Việt Nam làm việc tại Công ty, theo thỏa thuận giữa Công ty và Công ty mẹ và theo hợp đồng lao động được ký giữa Công ty và cá nhân này, tiền lương làm việc ở Việt Nam do Công ty mẹ chi trả, tiền thuế TNCN phát sinh tại Việt Nam do Công ty chi trả thì khoản tiền thuế TNCN Công ty phải nộp cho người lao động theo hợp đồng lao động Công ty được tính vào chi phí được trừ khi tính thuế TNDN.

Trường hợp nhân viên người nước ngoài được công mẹ ở nước ngoài cử sang Việt Nam làm việc tại Công ty, theo thỏa thuận giữa Công ty và Công ty mẹ và theo hợp đồng lao động giữa Công ty và cá nhân này, Công ty mẹ sẽ trả lương và các khoản bảo hiểm bắt buộc đóng tại Nhật Bản, sau đó Công ty trả lại cho Công ty mẹ phần bảo hiểm này thì khoản chi này nếu có đủ chứng từ hợp pháp theo quy định của pháp luật, Công ty được tính vào chi phí được trừ khi tính thuế TNDN.

Cục Thuế TP thông báo Công ty biết để thực hiện theo đúng quy định tại các văn bản quy phạm pháp luật đã được trích dẫn tại văn bản này.

 


Nơi nhận:
- Như trên;
- Phòng PC;
- Phòng KT2;
- Lưu: VT, TTHT.

KT. CỤC TRƯỞNG
PHÓ CỤC TRƯỞNG




Trần Thị Lệ Nga

 

Đã xem:

Đánh giá:  
 

Thuộc tính Công văn 9607/CT-TTHT

Loại văn bảnCông văn
Số hiệu9607/CT-TTHT
Cơ quan ban hành
Người ký
Ngày ban hành23/10/2015
Ngày hiệu lực23/10/2015
Ngày công báo...
Số công báo
Lĩnh vựcDoanh nghiệp, Thuế - Phí - Lệ Phí
Tình trạng hiệu lựcKhông xác định
Cập nhật5 năm trước
Yêu cầu cập nhật văn bản này

Lược đồ Công văn 9607/CT-TTHT chi phí được trừ khi tính thuế thu nhập doanh nghiệp Hồ Chí Minh 2015


Văn bản bị sửa đổi, bổ sung

    Văn bản liên quan ngôn ngữ

      Văn bản sửa đổi, bổ sung

        Văn bản bị đính chính

          Văn bản được hướng dẫn

            Văn bản đính chính

              Văn bản bị thay thế

                Văn bản hiện thời

                Công văn 9607/CT-TTHT chi phí được trừ khi tính thuế thu nhập doanh nghiệp Hồ Chí Minh 2015
                Loại văn bảnCông văn
                Số hiệu9607/CT-TTHT
                Cơ quan ban hànhCục thuế thành phố Hồ Chí Minh
                Người kýTrần Thị Lệ Nga
                Ngày ban hành23/10/2015
                Ngày hiệu lực23/10/2015
                Ngày công báo...
                Số công báo
                Lĩnh vựcDoanh nghiệp, Thuế - Phí - Lệ Phí
                Tình trạng hiệu lựcKhông xác định
                Cập nhật5 năm trước

                Văn bản thay thế

                  Văn bản được dẫn chiếu

                    Văn bản hướng dẫn

                      Văn bản được hợp nhất

                        Văn bản gốc Công văn 9607/CT-TTHT chi phí được trừ khi tính thuế thu nhập doanh nghiệp Hồ Chí Minh 2015

                        Lịch sử hiệu lực Công văn 9607/CT-TTHT chi phí được trừ khi tính thuế thu nhập doanh nghiệp Hồ Chí Minh 2015

                        • 23/10/2015

                          Văn bản được ban hành

                          Trạng thái: Chưa có hiệu lực

                        • 23/10/2015

                          Văn bản có hiệu lực

                          Trạng thái: Có hiệu lực