Công văn 998/TCT-DNK

Công văn số 998/TCT-DNK của Tổng cục Thuế về việc các khoản do xã viên tự đóng góp cho HTX theo điều lệ HTX

Nội dung toàn văn Công văn 998/TCT-DNK các khoản do xã viên tự đóng góp cho HTX theo điều lệ HTX


TỔNG CỤC THUẾ
******

CỘNG HOÀ XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
********

Số: 998/TCT-DNK
V/v: Thuế TNDN đối với Khoản thu do xã viên đóng góp

Hà Nội, ngày 20 tháng 03 năm 2006 

 

Kính gửi:  Cục thuế Tp. Hà Nội 

 

Trả lời công văn số 170 CT/HTr ngày 6/1/2006 của Cục thuế TP. Hà Nội về các Khoản do xã viên tự đóng góp cho HTX theo Điều lệ HTX hoặc do Đại hội xã viên quyết định có phải kê khai nộp thuế thu nhập doanh nghiệp (TNDN) hay không?; Tổng cục Thuế có ý kiến như sau:

Tại Điều 7 Luật thuế thu nhập doanh nghiệp quy định:

“Xác định thu nhập chịu thuế

1. Thu nhập chịu thuế từ hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ bằng doanh thu trừ đi các Khoản chi phí hợp lý có liên quan đến thu nhập chịu thuế.

2. Thu nhập chịu thuế khác bao gồm thu nhập từ chênh lệch mua, bán chứng khoán, quyền sở hữu, quyền sử dụng tài sản; thu nhập từ chuyển quyền sử dụng đất, chuyển quyền thuê đất; lãi từ chuyển nhượng, cho thuê, thanh lý tài sản, tiền gửi, cho vay vốn, bán ngoại tệ; kết dư cuối năm các Khoản dự phòng; thu các Khoản nợ khó đòi đã xử lý xóa sổ nay đòi được; thu các Khoản nợ phải trả không xác định được chủ; các Khoản thu nhập từ kinh doanh của những năm trước bị bỏ sót mới phát hiện ra và các Khoản thu nhập khác”.

Căn cứ quy định trên, đối với Khoản thu nhập của HTX do xã viên đóng góp theo quy định trong Điều lệ HTX hoặc do Đại hội xã viên quyết định để trang trải các hoạt động của Hội đồng quản trị và Ban quản lý HTX Vận tải thì Khoản thu này không chịu thuế GTGT nhưng được coi là doanh thu để xác định thu nhập tính thuế TNDN theo quy định.

Tổng cục Thuế trả lời để Cục thuế biết và thực hiện./.

 

Nơi nhận:
- Như trên;
- Lưu: VT, DNK (2b).

KT. TỔNG CỤC TRƯỞNG
PHÓ TỔNG CỤC TRƯỞNG



 
Phạm Văn Huyến

 

Đã xem:

Đánh giá:  
 

Thuộc tính Công văn 998/TCT-DNK

Loại văn bảnCông văn
Số hiệu998/TCT-DNK
Cơ quan ban hành
Người ký
Ngày ban hành20/03/2006
Ngày hiệu lực20/03/2006
Ngày công báo...
Số công báo
Lĩnh vựcDoanh nghiệp, Thuế - Phí - Lệ Phí
Tình trạng hiệu lựcKhông xác định
Cập nhật15 năm trước
Yêu cầu cập nhật văn bản này

Lược đồ Công văn 998/TCT-DNK các khoản do xã viên tự đóng góp cho HTX theo điều lệ HTX


Văn bản bị sửa đổi, bổ sung

    Văn bản liên quan ngôn ngữ

      Văn bản sửa đổi, bổ sung

        Văn bản bị đính chính

          Văn bản được hướng dẫn

            Văn bản đính chính

              Văn bản bị thay thế

                Văn bản hiện thời

                Công văn 998/TCT-DNK các khoản do xã viên tự đóng góp cho HTX theo điều lệ HTX
                Loại văn bảnCông văn
                Số hiệu998/TCT-DNK
                Cơ quan ban hànhTổng cục Thuế
                Người kýPhạm Văn Huyến
                Ngày ban hành20/03/2006
                Ngày hiệu lực20/03/2006
                Ngày công báo...
                Số công báo
                Lĩnh vựcDoanh nghiệp, Thuế - Phí - Lệ Phí
                Tình trạng hiệu lựcKhông xác định
                Cập nhật15 năm trước

                Văn bản thay thế

                  Văn bản hướng dẫn

                    Văn bản được hợp nhất

                      Văn bản được căn cứ

                        Văn bản hợp nhất

                          Văn bản gốc Công văn 998/TCT-DNK các khoản do xã viên tự đóng góp cho HTX theo điều lệ HTX

                          Lịch sử hiệu lực Công văn 998/TCT-DNK các khoản do xã viên tự đóng góp cho HTX theo điều lệ HTX

                          • 20/03/2006

                            Văn bản được ban hành

                            Trạng thái: Chưa có hiệu lực

                          • 20/03/2006

                            Văn bản có hiệu lực

                            Trạng thái: Có hiệu lực