Công văn 1539/CT-TTHT

Công văn 1539/CT-TTHT năm 2016 về thuế giá trị gia tăng đối với dịch vụ vận tải quốc tến do Cục Thuế Thành phố Hồ Chí Minh ban hành

Nội dung toàn văn Công văn 1539/CT-TTHT thuế giá trị gia tăng dịch vụ vận tải quốc tế Thành phố Hồ Chí Minh 2016


TỔNG CỤC THUẾ
CỤC THUẾ TP.HỒ CHÍ MINH

-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 1539/CT-TTHT
V/v: Thuế giá trị gia tăng.

Thành phố Hồ Chí Minh, ngày 23 tháng 02 năm 2016

 

Kính gởi: Công ty Cổ Phần Vận Tải Biển Tân Cảng
Địa chỉ: 722 Điện Biên Phủ, P.22, Q.Bình Thạnh, TP.HCM
Mã số thuế: 0312566351

Trả lời văn bản số 1341/SSIC-KTTC ngày 24/07/2015 của Công ty về thuế giá trị gia tăng (GTGT), Cục Thuế TP có ý kiến như sau:

Căn cứ Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn về thuế GTGT:

+ Tại Khoản 1 Điều 9 qui định thuế suất 0%:

“Thuế suất 0%: áp dụng đối với hàng hóa, dịch vụ xuất khẩu; hoạt động xây dựng, lắp đặt công trình ở nước ngoài và ở trong khu phi thuế quan; vận tải quốc tế; hàng hóa, dịch vụ thuộc diện không chịu thuế GTGT khi xuất khẩu, trừ các trường hợp không áp dụng mức thuế suất 0% hướng dẫn tại khoản 3 Điều này

Vận tải quốc tế quy định tại khoản này bao gồm vận tải hành khách, hành lý, hàng hóa theo chặng quốc tế từ Việt Nam ra nước ngoài hoặc từ nước ngoài đến Việt Nam, hoặc cả điểm đi và đến ở nước ngoài, không phân biệt có phương tiện trực tiếp vận tải hay không có phương tiện. Trường hợp, hợp đồng vận tải quốc tế bao gồm cả chặng vận tải nội địa thì vận tải quốc tế bao gồm cả chặng nội địa”.

+ Tại điểm c Khoản 2 Điều 9 qui định điều kiện áp dụng thuế suất 0%:

“Đối với vận tải quốc tế

- Có hợp đồng vận chuyển hành khách, hành lý, hàng hóa giữa người vận chuyển và người thuê vận chuyển theo chặng quốc tế từ Việt Nam ra nước ngoài hoặc từ nước ngoài đến Việt Nam hoặc cả điểm đi và điểm đến ở nước ngoài theo các hình thức phù hợp với quy định của pháp luật. Đối với vận chuyển hành khách, hp đồng vận chuyển là vé. Cơ sở kinh doanh vận tải quốc tế thực hiện theo các quy định của pháp luật về vận tải.

- Có chứng từ thanh toán qua ngân hàng hoặc các hình thức thanh toán khác được coi là thanh toán qua ngân hàng. Đối với trường hp vận chuyển hành khách là cá nhân, có chứng từ thanh toán trực tiếp”.

Căn cứ công văn số 3378/TCT-CS ngày 26/09/2012 của Tổng Cục Thuế về thuế GTGT đối với vận tải quốc tế;

Trường hp Công ty theo trình bày ký hợp đng hợp tác kinh doanh cung cp dịch vụ vận tải quc tế bằng Container (từ Hải Phòng đi Hongkong và ngược lại) cho Công ty Cổ phần hàng hải VSICO nếu đáp ứng các điều kiện qui định tại đim c Khoản 2 Điều 9 Thông tư số 219/2013/TT-BTC (Hợp đồng hợp tác kinh doanh cung cấp dịch vụ vận tải quốc tế và vận đơn đường biển (Bill of Lading (B/L)), chứng từ thanh toán qua ngân hàng) thì được áp dụng thuế suất thuế GTGT 0%.

Cục Thuế TP thông báo Công ty biết để thực hiện theo đúng quy định tại các văn bản quy phạm pháp luật đã được trích dẫn tại văn bản này.

 


Nơi nhận:

- Như trên;
- P.KT3;
- P.PC;
- Lưu: (HC, TTHT).
308-11226131/16-vxthắng

KT. CỤC TRƯỞNG
PHÓ CỤC TRƯỞNG





Trần Thị Lệ Nga

 

Đã xem:

Đánh giá:  
 

Thuộc tính Công văn 1539/CT-TTHT

Loại văn bảnCông văn
Số hiệu1539/CT-TTHT
Cơ quan ban hành
Người ký
Ngày ban hành23/02/2016
Ngày hiệu lực23/02/2016
Ngày công báo...
Số công báo
Lĩnh vựcThuế - Phí - Lệ Phí
Tình trạng hiệu lựcKhông xác định
Cập nhật5 năm trước
Yêu cầu cập nhật văn bản này

Lược đồ Công văn 1539/CT-TTHT thuế giá trị gia tăng dịch vụ vận tải quốc tế Thành phố Hồ Chí Minh 2016


Văn bản bị sửa đổi, bổ sung

    Văn bản liên quan ngôn ngữ

      Văn bản sửa đổi, bổ sung

        Văn bản bị đính chính

          Văn bản được hướng dẫn

            Văn bản đính chính

              Văn bản bị thay thế

                Văn bản hiện thời

                Công văn 1539/CT-TTHT thuế giá trị gia tăng dịch vụ vận tải quốc tế Thành phố Hồ Chí Minh 2016
                Loại văn bảnCông văn
                Số hiệu1539/CT-TTHT
                Cơ quan ban hànhCục thuế thành phố Hồ Chí Minh
                Người kýTrần Thị Lệ Nga
                Ngày ban hành23/02/2016
                Ngày hiệu lực23/02/2016
                Ngày công báo...
                Số công báo
                Lĩnh vựcThuế - Phí - Lệ Phí
                Tình trạng hiệu lựcKhông xác định
                Cập nhật5 năm trước

                Văn bản thay thế

                  Văn bản được dẫn chiếu

                    Văn bản hướng dẫn

                      Văn bản được hợp nhất

                        Văn bản gốc Công văn 1539/CT-TTHT thuế giá trị gia tăng dịch vụ vận tải quốc tế Thành phố Hồ Chí Minh 2016

                        Lịch sử hiệu lực Công văn 1539/CT-TTHT thuế giá trị gia tăng dịch vụ vận tải quốc tế Thành phố Hồ Chí Minh 2016

                        • 23/02/2016

                          Văn bản được ban hành

                          Trạng thái: Chưa có hiệu lực

                        • 23/02/2016

                          Văn bản có hiệu lực

                          Trạng thái: Có hiệu lực