Công văn 5655/CT-TTHT

Công văn 5655/CT-TTHT năm 2013 về trích khấu hao tài sản cố định do Cục thuế thành phố Hồ Chí Minh ban hành

Nội dung toàn văn Công văn 5655/CT-TTHT 2013 trích khấu hao tài sản cố định


TỔNG CỤC THUẾ
CỤC THUẾ TP. HỒ CHÍ MINH
--------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 5655/CT-TTHT
V/v: trích khấu hao tài sản cố định.

TP.HCM, ngày 20 tháng 08 năm 2013

 

Kính gửi:

Công ty TNHH TM SX Tân Hùng Cơ
Địa chỉ: 7-13 đường 53A, P.Tân Tạo, Q. Bình Tân, TP.HCM.
Mã số thuế: 0301871794

Trả lời văn bản ngày 01/07/2013 của Công ty về trích khấu hao tài sản cố định (TSCĐ), Cục Thuế TP có ý kiến như sau:

Căn cứ Khoản 1 Điều 10 Thông tư số 45/2013/TT-BTC ngày 25/04/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn chế độ quản lý, sử dụng và trích khấu hao tài sản cố định:

“Xác định thời gian trích khấu hao của tài sản cố định hữu hình:

1. Đối với tài sản cố định còn mới (chưa qua sử dụng), doanh nghiệp phải căn cứ vào khung thời gian trích khấu hao tài sản cố định quy định tại Phụ lục 1 ban hành kèm theo Thông tư này để xác định thời gian trích khấu hao của tài sản cố định.”

Căn cứ Thông tư số 123/2013/TT-BTC ngày 27/07/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn về thuế Thu nhập doanh nghiệp (TNDN) (áp dụng từ kỳ tính thuế TNDN từ năm 2012 trở đi):

+ Tại Khoản 1 Điều 6 quy định:

“Trừ các khoản chi nêu tại Khoản 2 Điều này, doanh nghiệp được trừ mọi khoản chi nếu đáp ứng đủ các điều kiện sau:

a) Khoản chi thực tế phát sinh liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp;

b) Khoản chi có đủ hoá đơn, chứng từ hợp pháp theo quy định của pháp luật.”

+ Tại Khoản 2.2h Điều 6 quy định: các khoản chi không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế bao gồm:

“Chi khấu hao tài sản cố định thuộc một trong các trường hợp sau:

...

h. Khấu hao đối với công trình trên đất vừa sử dụng cho sản xuất kinh doanh vừa sử dụng cho mục đích khác thì không được tính khấu hao vào chi phí được trừ đối với giá trị công trình trên đất tương ứng phần diện tích không sử dụng vào hoạt động sản xuất kinh doanh.

Trường hợp công trình trên đất như trụ sở văn phòng, nhà xưởng, cửa hàng kinh doanh phục vụ cho hoạt động sản xuất kinh doanh được xây dựng trên đất thuê, đất mượn của các tổ chức, cá nhân, hộ gia đình (không trực tiếp thuê đất của nhà nước hoặc thuê đất trong khu công nghiệp) doanh nghiệp chỉ được trích khấu hao tính vào chi phí được trừ theo đúng mức trích khấu hao tài sản cố định quy định hiện hành của Bộ Tài chính đối với các công trình này nếu đáp ứng các điều kiện sau:

- Có hợp đồng thuê đất, mượn đất giữa doanh nghiệp với đơn vị có đất và đại diện doanh nghiệp phải chịu trách nhiệm trước pháp luật về tính chính xác của hợp đồng.

- Hóa đơn thanh toán khối lượng công trình xây dựng bàn giao kèm theo hợp đồng xây dựng công trình, thanh lý hợp đồng, quyết toán giá trị công trình xây dựng mang tên, địa chỉ và mã số thuế của doanh nghiệp .

- Công trình trên đất được quản lý, theo dõi hạch toán theo quy định hiện hành về quản lý tài sản cố định.”

Căn cứ Công văn số 6840/2013/BTC-TCT ngày 30/05/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn trích khấu hao tài sản cố định;

Căn cứ các quy định nêu trên, trường hợp Công ty theo trình bày có hợp đồng thuê đất với thời hạn 10 năm, đã xây dựng trụ sở văn phòng, nhà kho hợp pháp trên đất thuê để sử dụng cho hoạt động sản xuất kinh doanh nếu đáp ứng các điều kiện quy định tại Khoản 2.2h Điều 6 Thông tư số 123/2013/TT-BTC nêu trên thì được trích khấu hao theo mức trích khấu hao, thời gian sử dụng tài sản cố định theo quy định hiện hành của Bộ Tài chính và tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN kể từ kỳ tính thuế năm 2012 trở đi.

Cục Thuế TP thông báo Công ty biết để thực hiện theo đúng quy định tại các văn bản quy phạm pháp luật đã được trích dẫn tại văn bản này.

 

 

Nơi nhận:
- Như trên;
- Phòng KT 4;
- Phòng Pháp chế;
- Lưu: (TTHT,HC).
1734-218234 (13.8.2013)Vhdchau.

KT. CỤC TRƯỞNG
PHÓ CỤC TRƯỞNG




Trần Thị Lệ Nga

 

 

 

Đã xem:

Đánh giá:  
 

Thuộc tính Công văn 5655/CT-TTHT

Loại văn bảnCông văn
Số hiệu5655/CT-TTHT
Cơ quan ban hành
Người ký
Ngày ban hành20/08/2013
Ngày hiệu lực20/08/2013
Ngày công báo...
Số công báo
Lĩnh vựcDoanh nghiệp, Thuế - Phí - Lệ Phí
Tình trạng hiệu lựcKhông xác định
Cập nhật9 năm trước
Yêu cầu cập nhật văn bản này

Download Công văn 5655/CT-TTHT

Lược đồ Công văn 5655/CT-TTHT 2013 trích khấu hao tài sản cố định


Văn bản bị sửa đổi, bổ sung

    Văn bản liên quan ngôn ngữ

      Văn bản sửa đổi, bổ sung

        Văn bản bị đính chính

          Văn bản được hướng dẫn

            Văn bản đính chính

              Văn bản bị thay thế

                Văn bản hiện thời

                Công văn 5655/CT-TTHT 2013 trích khấu hao tài sản cố định
                Loại văn bảnCông văn
                Số hiệu5655/CT-TTHT
                Cơ quan ban hànhCục thuế TP Hồ Chí Minh
                Người kýTrần Thị Lệ Nga
                Ngày ban hành20/08/2013
                Ngày hiệu lực20/08/2013
                Ngày công báo...
                Số công báo
                Lĩnh vựcDoanh nghiệp, Thuế - Phí - Lệ Phí
                Tình trạng hiệu lựcKhông xác định
                Cập nhật9 năm trước

                Văn bản thay thế

                  Văn bản được dẫn chiếu

                    Văn bản hướng dẫn

                      Văn bản được hợp nhất

                        Văn bản gốc Công văn 5655/CT-TTHT 2013 trích khấu hao tài sản cố định

                        Lịch sử hiệu lực Công văn 5655/CT-TTHT 2013 trích khấu hao tài sản cố định

                        • 20/08/2013

                          Văn bản được ban hành

                          Trạng thái: Chưa có hiệu lực

                        • 20/08/2013

                          Văn bản có hiệu lực

                          Trạng thái: Có hiệu lực