Công văn 6907/TCHQ-TXNK

Công văn 6907/TCHQ-TXNK năm 2020 về thuế giá trị gia tăng thiết bị, dụng cụ chuyên dùng cho y tế do Tổng cục Hải quan ban hành

Nội dung toàn văn Công văn 6907/TCHQ-TXNK 2020 thuế giá trị gia tăng thiết bị dụng cụ chuyên dùng cho y tế


BỘ TÀI CHÍNH
TỔNG CỤC HẢI QUAN
-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 6907/TCHQ-TXNK
V/v thuế GTGT thiết bị, dụng cụ chuyên dùng cho y tế

Hà Nội, ngày 26 tháng 10 năm 2020

 

Kính gửi: Công ty TNHH Thương mại trang thiết bị y tế Trung Lập.
(53/38 Nguyễn Minh Hoàng, Phường 12, Q. Tân Bình, TP.HCM)

Trả lời công văn số 48/CV2020, 49/CV2020 ngày 15/10/2020 của Công ty TNHH Thương mại trang thiết bị y tế Trung lập đề nghị hướng dẫn việc áp dụng thuế giá trị gia tăng đối với mặt hàng máy hấp tiệt trùng dùng trong y tế, Tổng cục Hải quan có ý kiến như sau:

1. Nghị định số 36/2016/NĐ-CP ngày 15/5/2016, Nghị định số 169/2018/NĐ-CP ngày 31/12/2018, Nghị định số 03/2020/NĐ-CP ngày 01/01/2020 của Chính phủ và các văn bản hướng dẫn thực hiện là các văn bản quản lý chuyên ngành hướng dẫn việc quản lý trang thiết bị y tế, chỉ liên quan đến thủ tục thông quan hàng hóa, không đề cập đến việc áp dụng thuế suất thuế GTGT 5% đối với thiết bị, dụng cụ nhập khẩu chuyên dùng cho y tế.

2. Căn cứ khoản 8 Điều 1 Thông tư số 26/2015/TT-BTC ngày 27/2/2015 của Bộ Tài chính quy định thuế suất thuế GTGT 5% áp dụng đối với:

“11. Thiết bị, dụng cụ y tế gồm máy móc và dụng cụ chuyên dùng cho y tế như: các loại máy soi, chiếu, chụp dùng để khám, chữa bệnh; các thiết bị, dụng cụ chuyên dùng để mổ, điều trị vết thương, ô tô cứu thương; dụng cụ đo huyết áp, tim, mạch, dụng cụ truyền máu; bơm kim tiêm; dụng cụ phòng tránh thai và các dụng cụ, thiết bị chuyên dùng cho y tế khác theo xác nhận của Bộ Y tế.

Bông, băng, gạc y tế và băng vệ sinh y tế; thuốc phòng bệnh, chữa bệnh bao gồm thuốc thành phẩm, nguyên liệu làm thuốc, trừ thực phẩm chức năng; vắc-xin; sinh phẩm y tế, nước cất để pha chế thuốc tiêm, dịch truyền; mũ, quần áo, khẩu trang, săng mổ, bao tay, bao chi dưới, bao giày, khăn, găng tay chuyên dùng cho y tế, túi đặt ngực và chất làm đầy da (không bao gồm mỹ phẩm); vật tư hóa chất xét nghiệm, diệt khuẩn dùng trong y tế theo xác nhận của Bộ Y tế.”

Căn cứ quy định nêu trên, trường hợp Công ty TNHH Thương mại trang thiết bị y tế Trung Lập nhập khẩu mặt hàng máy hấp tiệt trùng dùng trong y tế nhưng không có xác nhận của Bộ Y tế đối với thiết bị, dụng cụ chuyên dùng cho y tế nên không thuộc đối tượng áp dụng thuế suất thuế GTGT là 5%.

Tổng cục Hải quan thông báo để Công ty TNHH Thương mại trang thiết bị y tế Trung Lập biết./.

 


Nơi nhận:
- Như trên;
- PTCT Lưu Mạnh Tưởng (để b/c);
- Cục Hải quan TP. Hồ Chí Minh;
- Lưu: VT, TXNK (3b).

TL. TỔNG CỤC TRƯỞNG
KT. CỤC TRƯỞNG CỤC THUẾ XNK
PHÓ CỤC TRƯỞNG




Lê Mạnh Hùng

 

Đã xem:

Đánh giá:  
 

Thuộc tính Công văn 6907/TCHQ-TXNK

Loại văn bảnCông văn
Số hiệu6907/TCHQ-TXNK
Cơ quan ban hành
Người ký
Ngày ban hành26/10/2020
Ngày hiệu lực26/10/2020
Ngày công báo...
Số công báo
Lĩnh vựcThuế - Phí - Lệ Phí, Thể thao - Y tế
Tình trạng hiệu lựcKhông xác định
Cập nhật3 tháng trước
(28/10/2020)
Yêu cầu cập nhật văn bản này

Download Công văn 6907/TCHQ-TXNK

Lược đồ Công văn 6907/TCHQ-TXNK 2020 thuế giá trị gia tăng thiết bị dụng cụ chuyên dùng cho y tế


Văn bản bị sửa đổi, bổ sung

    Văn bản liên quan ngôn ngữ

      Văn bản sửa đổi, bổ sung

        Văn bản bị đính chính

          Văn bản được hướng dẫn

            Văn bản đính chính

              Văn bản bị thay thế

                Văn bản hiện thời

                Công văn 6907/TCHQ-TXNK 2020 thuế giá trị gia tăng thiết bị dụng cụ chuyên dùng cho y tế
                Loại văn bảnCông văn
                Số hiệu6907/TCHQ-TXNK
                Cơ quan ban hànhTổng cục Hải quan
                Người kýLê Mạnh Hùng
                Ngày ban hành26/10/2020
                Ngày hiệu lực26/10/2020
                Ngày công báo...
                Số công báo
                Lĩnh vựcThuế - Phí - Lệ Phí, Thể thao - Y tế
                Tình trạng hiệu lựcKhông xác định
                Cập nhật3 tháng trước
                (28/10/2020)

                Văn bản thay thế

                  Văn bản được dẫn chiếu

                    Văn bản hướng dẫn

                      Văn bản được hợp nhất

                        Văn bản gốc Công văn 6907/TCHQ-TXNK 2020 thuế giá trị gia tăng thiết bị dụng cụ chuyên dùng cho y tế

                        Lịch sử hiệu lực Công văn 6907/TCHQ-TXNK 2020 thuế giá trị gia tăng thiết bị dụng cụ chuyên dùng cho y tế

                        • 26/10/2020

                          Văn bản được ban hành

                          Trạng thái: Chưa có hiệu lực

                        • 26/10/2020

                          Văn bản có hiệu lực

                          Trạng thái: Có hiệu lực